Moreirense Futebol Clube chính là một câu lạc bộ bóng đá chuyên nghiệp tại Bồ Đào Nha có trụ sở tại Moreira de Conegos, thành phố Guimarães, Minho. CLB này có rất nhiều Fan hâm mộ quan tâm, vì thế bài viết này Cakhia TV sẽ chia sẻ chi tiết về lịch sử, thành tích này để mọi người nắm được chi tiết nhất nhé!

Giới thiệu đôi nét cụ thể về CLB Moreirense 

Moreirense được thành lập vào ngày 1 tháng 11 năm 1938, đội chơi ở Primeira Liga, bao gồm các trận đấu tại Parque de Jogos Comendador Joaquim de Almeida Freitas, với sức chứa 9.000 khán giả.

Đội lần đầu tiên chơi ở giải hạng hai Bồ Đào Nha năm 1995 và Primeira Liga vào năm 2002. Đội đã vô địch Taça da Liga vào năm 2017 và chức vô địch giải hạng hai Bồ Đào Nha giữa năm 2014 và 2023.

Khái quát chung về đội bóng hàng đầu Moreirense
Khái quát chung về đội bóng hàng đầu Moreirense

Lịch sử hình thành nên CLB Moreirense 

Moreirense được hình thành vào khoảng năm 1938. Đội bóng đá đã lần đầu tiên đến được Liga de Honra vào khoảng năm 1995, nơi họ đã ở đó 5 mùa giải. Sau khi câu lạc bộ xuống hạng ở Segunda Divisão, người quản lý Manuel Machado đã tiếp quản đội bóng trong 2 năm đã huấn luyện hai lần liên tiếp, dẫn dắt đội lần đầu tiên đến vị trí dẫn đầu. Ông đã dẫn dắt đội bóng miền Bắc trong 2 mùa giải liên tiếp, trong đó CLB giành được 2 vị trí giữa bảng, xếp thứ 9 trong mùa giải tiếp theo.

Sau khi Machado đến nước láng giềng Vitoria Guimaraes, câu lạc bộ đã phải chịu đựng hai lần xuống hạng liên tục, và xuống hạng hai vào năm 2010 và lần đầu tiên vào năm 2012. Sau khi xuống hạng nhanh chóng, đội đã giành chức vô địch Segunda Liga 2013 – 14 dưới quyền dẫn dắt của huấn luyện viên Toni Conceição.

Moreirense đã đạt được cúp quốc gia cấp độ cao đầu tiên vào ngày 29 tháng 1 năm 2017, giành Cúp Liên đoàn (Taça da Liga) khi thua Sporting Braga trong trận chung kết.

Trong mùa giải 2018 – 19, huấn luyện viên Ivo Vieira đã dẫn dắt CLB đến vị trí thứ 6 tốt nhất từ ​​trước đến giờ. Nhưng lại bỏ lỡ vị trí thứ năm về hiệu số bàn thắng bại trước Vitoria Guimaraes, đội nơi Vieira đã chia tay câu lạc bộ để đến. Sau 2 lần về đích với vị trí thứ 8, đội bóng đã xuống hạng mùa 2021 – 22, mùa giải mà họ có đến 3 người quản lý:  Lito Vidigal, João Henriques và Ricardo Sá Pinto. Việc xuống hạng đã được xác định với trận thua chung cuộc tỷ số là  2-1 trước GD Chaves.

Dưới sự dẫn dắt của HLV Paulo Alves, Moreirense đã trở lại vị trí hàng đầu khi vô địch Liga Bồ Đào Nha 2 2022 – 23. Đội đã giành được tổng số 79 điểm, đây chính là con số 102 có thể có, cao nhất trong 1 mùa giải có 18 đội của giải vô địch và là con số cao nhất có được ở bất cứ mùa giải nào trong đó. 

 

Xem thêm Blog bóng đá tại đây:

FC Porto – Thông Tin Tổng Quan Về Câu Lạc Bộ Bồ Đào Nha

Gil Vicente – Cập nhật thông tin chi tiết về đội bóng

 

Lịch sử hình thành lên CLB Moreirense
Lịch sử hình thành lên CLB Moreirense

Danh hiệu thi đấu của CLB Moreirense 

Quốc gia

  • Taça da Liga: 2016 – 17
  • Giải đấu Segunda: 2001 – 02, 2013 – 14, 2022 — 23
  • Giải hạng hai Bồ Đào Nha đội vô địch: 1994 – 95, 2000 – 01

Khu vực

Giải hạng hai AF Braga: 1942 – 43

Danh hiệu mà CLB Moreirense đã nhận được
Danh hiệu mà CLB Moreirense đã nhận được

Lịch sử quản lý của câu lạc bộ Moreirense 

  • Bồ Đào Nha Armindo Cunha (năm 1991 – 92)
  • Pereirinha (năm 1993 – 94)
  • Bồ Đào Nha Carlos Garcia (năm 1994 – 30 tháng 5 năm 1999)
  • Bernardino Pedroto (ngày 30 tháng 5 năm 1999 – 9 tháng 12 năm 1999)
  • Bồ Đào Nha João Cavaleiro (ngày 9 tháng 12 năm 1999 – 14 tháng 5 năm 2000)
  • Manuel Machado (ngày 2 tháng 6 năm 2000 – 5 tháng 6 năm 2004)
  • Bồ Đào Nha Vítor Oliveira (ngày 7 tháng 6 năm 2004 – 3 tháng 4 năm 2005)
  • Jorge Jesus (ngày 5 tháng 4 năm 2005 – 22 tháng 5 năm 2005)
  • Bồ Đào Nha Vítor Paneira (ngày 23 tháng 5 năm 2005 – 17 tháng 10 năm 2005)
  • João Carlos Pereira (ngày 17 tháng 10 năm 2005 – 27 tháng 2 năm 2006)
  • Bồ Đào Nha José Gomes (ngày 1 tháng 3 năm 2006 – 5 tháng 5 năm 2006)
  • Dito (ngày 15 tháng 6 năm 2006 – 13 tháng 11 năm 2007)
  • Bồ Đào Nha Daniel Ramos (ngày 13 tháng 11 năm 2007 – 4 tháng 5 năm 2008)
  • Nicolau Vaqueiro (ngày 2008 – 12 tháng 5 năm 2009)
  • Bồ Đào Nha Jorge Casquinha (ngày 2009 – 30 tháng 1 năm 2013)
  • Augusto Inácio (ngày 30 tháng 1 năm 2013 – 19 tháng 5 năm 2013)
  • Bồ Đào Nha Vítor Oliveira (ngày 20 tháng 5 năm 2013 – 10 tháng 3 năm 2014)
  • Toni Conceição (ngày 10 tháng 3 năm 2014 – 15 tháng 5 năm 2014)
  • Bồ Đào Nha Miguel Leal (ngày 1 tháng 7 năm 2014 – 19 tháng 5 năm 2016)
  • Pepa (ngày 20 tháng 5 năm 2016 – 21 tháng 11 năm 2016)
  • Bồ Đào Nha Leandro Mendes (ngày 22 tháng 11 năm 2016 – 28 tháng 11 năm 2016)
  • Augusto Inácio (ngày 28 tháng 11 năm 2016 – 20 tháng 3 năm 2017)
  • Bồ Đào Nha Petit (ngày 20 tháng 3 năm 2017 – 26 tháng 5 năm 2017)
  • Manuel Machado (ngày 27 tháng 5 năm 2017 – 28 tháng 10 năm 2017)
  • Bồ Đào Nha Sérgio Vieira (ngày 31 tháng 10 năm 2017 – 13 tháng 2 năm 2018)
  • Petit (ngày 12 tháng 2 năm 2018 – 13 tháng 5 năm 2018)
  • Bồ Đào Nha Ivo Vieira (29 tháng 5 năm 2018 – 19 tháng 5 năm 2019)
  • Vítor Campillos (ngày 27 tháng 5 năm 2019 – 16 tháng 12 năm 2019)
  • Bồ Đào Nha Ricardo Soares (ngày 18 tháng 12 năm 2019 – 9 tháng 11 năm 2020)
  • César Peixoto (ngày 10 tháng 11 năm 2020 – 2 tháng 1 năm 2020)
  • Bồ Đào Nha Vasco Seabra (ngày 6 tháng 1 năm 2021 – 5 tháng 6 năm 2021)
  • João Henriques (ngày 5 tháng 6 năm 2021 – 2 tháng 12 năm 2021)
  • Ăng-gô-la Lito Vidigal (ngày 4 tháng 12 năm 2021 – 5 tháng 1 năm 2022)
  • Ricardo Sá Pinto (ngày 7 tháng 1 năm 2022 – 31 tháng 5 năm 2022)
  • Bồ Đào Nha Paulo Alves (ngày 8 tháng 6 năm 2022 – 30 tháng 6 năm 2023)
  • Rui Borges (ngày 5 tháng 7 năm 2023 – nay)

Lời kết

Trên đây là những thông tin cụ thể về lịch sử, thành tích của câu lạc bộ Moreirense mà chúng tôi muốn chia sẻ đến mọi người. Hy vọng với những tin tức trên sẽ sẽ giúp mọi người hiểu rõ hơn về CLB này!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *